18 เมษายน 2014, 15:07:49

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ tam71

• Full Member
  • Rating: 0
  • goldgear71
อยากรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011, 12:08:03 »
อยากรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ เพื่อนใช้ ยี่ห้ออะไรกันอยูครับ
แบบไหน ผสมหรือแบบไม่ผสม
สี เขียว หรือสีฟ้า  อันไหนดีกว่ากัน
แล้วที่ยี่ห้อ peak เป็นสีอะไรเหรอครับ ราคาเท่าไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ ???
BMW IS BMW

ออฟไลน์ BMW 320i

• Jr. Member
  • **
  • Rating: 1
Re: อยากรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011, 15:23:07 »
ที่ผมใช้เป็นสีฟ้า 1.5 ลิตร ยี่ห้อ BMW ขวดสีขาวพื้นเทา แบบผสม  ราคาประมาณ 350  :)

ออฟไลน์ MMMM

• Full Member
Re: อยากรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011, 16:12:52 »
ของ BMW ร้านLmวัดโสม ขาย 320 บาทครับ

ออฟไลน์ Oldman (M50TU)

• Sr. Member
  • รู้น้อยแต่แบ่งปัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:21:46 »
ใช้ของ BMW  ตามปกติก็ได้ครับ  ราคาประมาณด้านบน  ผมซื้อย่านวัดรางบัวใกล้ๆบ้านก็ประมาณ 350 บาท  ส่วนผสมก็ 1:1 ครับ  แต่บ้านเราตามอู่ใช้ 1 ขวดที่เหลือเติมน้ำลงไปให้เต็ม

อีกยี่ห้อที่ผมใช้ก็ของ Benz จะแพงกว่า BMW หน่อย  ร้านที่ผมซื้อ 450 บาท  ใช้ 1 ขวดและเติมน้ำก็น่าจะ OK ครับ  ยี่ห้ออื่นๆก็คงใช้ได้เพียงแต่ผมไม่เคยใช้เท่านั้น  และถ้ายี่ห้อที่เน้นโฆษณาดังๆ อาจจะแพงกว่าไปอีกนิดหน่อยครับ

:) :)

ออฟไลน์ theworld

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 12:15:03 »
ขอแจม กระทู้ถามเพิ่มเติมนะครับ
คือ ตอนนี้รถผมเพิ่งเปลี่ยน หม้อน้ำมาใหม่เลย
(พอดีไปซื้อน้ำยาที่ใช้เติมหม้อน้ำ สีเขียว ๆ ซื้อมาตอนแรก กะว่าจะเติมเพื่อเช็ครอยรั่ว) แต่ดันเจอรอยรั่วก่อนที่ีจะเติม สรุปน้ำยาเลยไม่ได้ใช้ เพราะเปลี่ยนหม้อน้ำมาใหม่เบิกร้านไพโรจน์
พี่ชาย บอกว่า จริง ๆ ไม่จำเป็นต้องเติม น้ำยา ก็ได้ เพราะมันจะกัดหม้อน้ำ เค้าก้อเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยเติมน้ำก๊อก ประปา เข้าไป และ ไล่ลมเรียบร้อย
แต่ผมเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ เลยอยากสอบถามว่า
1. เติมน้ำยาพวกนี้มันกัดหม้อน้ำจริงหรอครับ
2. หาก ผม จะเติมตอนนี้ ผมต้องถอด เอาของท่อยาง เอาน้ำของเก่าออกให้หมดเสียก่อนหรือเปล่า
(พี่ผม เค้าทาพวกซีลิโคนรอบท่อยางหมดแล้วเพื่อป้องกันน้ำรั่วเพราะตอนแรกที่ใส่เสร็จน้ำมันซึม ๆ ออกทางปากท่อยาง พอดีใช้ท่อยางเก่า)
3. หากจะเติมโดยไม่ต้องไล่น้ำเก่าออก จะได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ wankun

• Hero Member
  • Rating: 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 19:07:13 »
1. เติมน้ำยาพวกนี้มันกัดหม้อน้ำจริงหรอครับ
จริงครับ สมัยก่อนช่างมักจะบอกว่าอย่าไปเติม มันกัดหม้อน้ำทะลุ ในกรณีนี้รถที่คุณเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำมา ผมว่าใส่เหอะคัรบ
ที่เค้าบอกกัดน่ะกัดแน่ๆในหม้อน้ำที่มันเก่าและสนิมเยอะอยู่แล้ว มันจะทำให้คราบสนิมที่มีอยู่และฝังตัวหลุดออก ทำให้หม้อน้ำทะลุคับ

2. หาก ผม จะเติมตอนนี้ ผมต้องถอด เอาของท่อยาง เอาน้ำของเก่าออกให้หมดเสียก่อนหรือเปล่า
ไหนๆก็เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วนิคับ เอาให้มันสุดๆไปเลย

3. หากจะเติมโดยไม่ต้องไล่น้ำเก่าออก จะได้หรือไม่ครับ
ได้ครับ
แต่ผมว่า ไล่ออกจากระบบเลยดีกว่า มันยังมีน้ำที่หล่ออยู่ตามเครื่องอิก ติดเครื่องและไล่ออกเลยดีที่สุดคับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 12:22:59 »
 น้ำยาหม้อน้ำดีๆ มันจะช่วยเพิ่มจุดเดือดให้กับน้ำ ช่วยหล่อลื่นปั๊มน้ำ วาวล์น้ำ ป้องกันสนิม

ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำไปแล้ว ก็แปลว่าเพิ่งเปลี่ยนน้ำในระบบไปใหม่ ถ่ายน้ำตรงถังพักออก แล้วเติมน้ำยาหม้อน้ำลงไปแทน
(ใช้สายยางลักน้ำก็ได้ครับ)

ได้ครับ ตามข้อ 2. เพราะตอนที่คุณเปลี่ยนหม้อน้ำ เค้าก็ต้องเปลี่ยนน้ำทั้งระบบแล้วก็ไล่ลมอยู่แล้ว

ออฟไลน์ paeagain

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 02:44:33 »
พวกน้ำยาหม้อน้ำนี่ต้องเติมบ่อยแค่ไหนคะ

เจ้าน้องบี๋ที่ใช้อยู่สักเดือนนึงน้ำจะลดไปสักสามขีดได้ แต่ถ้าเดินทางไกลไปต่างจังหวัดขับติดๆกันสักสิบชั่วโมงสองสามวันก็หายไปเยอะเหมือนกัน

เป้ก็จะเติมน้ำเปล่าลงไปแทนที่น้ำที่มันหายไป ทำให้น้ำยาหม้อน้ำมันเจือจางลงไปด้วย เลยอยากขอความรู้จากพี่ๆว่าแล้วมันถึงเวลาที่เราต้อง

เปลี่ยนถ่ายใหม่อีกขวดตอนไหนค่ะ :) :) :)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 15:43:27 »
อันนี้น่าคิด รถผมก็เป็นเหมือนกันที่น้ำหายไปบ้าง แต่ของผมหายน้อย (เดือนนึงจะลดไปสักขีดสองขีด)
ที่ผมทำคือเวลามันหายก็เติมน้ำยาหม้อน้ำสลับกะน้ำเปล่า เดี๋ยวต้องลองดูไอเดียของคนอื่นดูมั่งครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 21:12:03 »
 น้ำยาหม้อน้ำดีๆ มันจะช่วยเพิ่มจุดเดือดให้กับน้ำ ช่วยหล่อลื่นปั๊มน้ำ วาวล์น้ำ ป้องกันสนิม

ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำไปแล้ว ก็แปลว่าเพิ่งเปลี่ยนน้ำในระบบไปใหม่ ถ่ายน้ำตรงถังพักออก แล้วเติมน้ำยาหม้อน้ำลงไปแทน
(ใช้สายยางลักน้ำก็ได้ครับ)

ได้ครับ ตามข้อ 2. เพราะตอนที่คุณเปลี่ยนหม้อน้ำ เค้าก็ต้องเปลี่ยนน้ำทั้งระบบแล้วก็ไล่ลมอยู่แล้ว
มันต้องลดจุดเดือดหรือเพิ่มจุดเดือดอ่ะคับ
ไม่แน่ใจ
งง
ผมเข้าใจผิดหรือไงเนี่ย

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 11:26:47 »
"น้ำยาหล่อเย็น หรือถ้าให้ดูอินเตอร์หน่อยก็ต้องเรียกว่า Engine Coolant หรือ Antifreeze นั่นเอง กับคุณสมบัติในการเพิ่มจุดเดือดให้กับน้ำที่หมุนเวียนอยู่ในระบบ รวมไปถึงการป้องกันการเกิดตะกรัน ก็เลยเป็นเหตุให้เราไม่สามารถใช้น้ำเปล่าเพียวๆ ในการระบายความร้อนได้นั่นเองล่ะครับ อ้อ ขออธิบายนิดนึงเกี่ยวกับ Antifreeze ที่บ้านเราอาจจะไม่คุ้นกันซักเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นเมืองนอกเมืองนาจะนิยมเรียก Antifreeze มากกว่า Engine Coolant ครับ ทั้งนี้ก็เพราะว่าในต่างประเทศนั้น บางช่วงนี่อุณหภูมิต่ำกว่าจุดเยือกแข็งซะอีก น้ำยาหล่อเย็นจึงต้องผสมสารที่ช่วยลดการแข็งตัวของน้ำหล่อเย็น (ได้ถึง -40 องศาเซลเซียส) ยังไงล่ะครับ ด้วยภารกิจของน้ำ + น้ำยาหล่อเย็นที่ต้องประสบพบเจอกับความร้อนตลอดเวลา การเสื่อมสภาพจึงเป็นอะไรที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งก็เหมือนกับของเหลวในระบบอื่นๆ ที่เราจะต้องเปลี่ยนถ่ายตามระยะนั่นเองล่ะครับ" มาจาก thaicartrick.com

ข้อความข้างบนมาจาก  thaicartrick.com เป็น การเพิ่มจุดเดือดให้น้ำครับผม  :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 15:30:44 »
"น้ำยาหล่อเย็น หรือถ้าให้ดูอินเตอร์หน่อยก็ต้องเรียกว่า Engine Coolant หรือ Antifreeze นั่นเอง กับคุณสมบัติในการเพิ่มจุดเดือดให้กับน้ำที่หมุนเวียนอยู่ในระบบ รวมไปถึงการป้องกันการเกิดตะกรัน ก็เลยเป็นเหตุให้เราไม่สามารถใช้น้ำเปล่าเพียวๆ ในการระบายความร้อนได้นั่นเองล่ะครับ อ้อ ขออธิบายนิดนึงเกี่ยวกับ Antifreeze ที่บ้านเราอาจจะไม่คุ้นกันซักเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นเมืองนอกเมืองนาจะนิยมเรียก Antifreeze มากกว่า Engine Coolant ครับ ทั้งนี้ก็เพราะว่าในต่างประเทศนั้น บางช่วงนี่อุณหภูมิต่ำกว่าจุดเยือกแข็งซะอีก น้ำยาหล่อเย็นจึงต้องผสมสารที่ช่วยลดการแข็งตัวของน้ำหล่อเย็น (ได้ถึง -40 องศาเซลเซียส) ยังไงล่ะครับ ด้วยภารกิจของน้ำ + น้ำยาหล่อเย็นที่ต้องประสบพบเจอกับความร้อนตลอดเวลา การเสื่อมสภาพจึงเป็นอะไรที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งก็เหมือนกับของเหลวในระบบอื่นๆ ที่เราจะต้องเปลี่ยนถ่ายตามระยะนั่นเองล่ะครับ" มาจาก thaicartrick.com

ข้อความข้างบนมาจาก  thaicartrick.com เป็น การเพิ่มจุดเดือดให้น้ำครับผม  :)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
สับสนจุดเดือดกะเยือกแข็ง
เบลอๆ
อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 12:36:37 »
ลองดูครับ  สำหรับผมยังคงเชื่อในการออกแบบของวิศวกรที่ออกแบบมา โดยการใช้อย่างสม่ำเสมอ  และท่านๆใช้น้ำอะไรใส่กันครับ ของผมใช้น้ำกลั่นเพื่อลดการเกิดตะกรัน  หากไม่ใช้น้ำยาหม้อน้ำลองพิจารณาดูครับ  หากสงสัยว่าร้อนแล้วจะเกิดตะกรันหรือไม่เมื่อใช้น้ำธรรมดา  ลองดูที่กาต้มน้ำครับ  หากไม่เคยดูถามแม่บ้านหรือกิ๊กดูก็ได้ครับ  ตะกรนนี้น่าจะไปลดประสิทธิภาพของการระบายความร้อนด้วย ความคิดผมเองนะครับ ผิดถูกอย่างไร ไม่รู้ครับ

??? ???

ออฟไลน์ kotsilp

• รับทำ website
  • Newbie
  • *
  • ไม่มีที่ว่างสำหรับคนอ่อนแอ
    • seasunsiam
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 23:49:46 »
สวัสดีครับ
ผมขอปรึกษา..  รถผมขับไปเติมน้ำมันหน้าปากซอยประมาณ 100 เมตรได้ กลับมาถึงบ้านเครื่องร้อนมาก น้ำในหม้อน้ำก้อร้อนอย่างกะ น้ำต้ม
กรณีเกิดจากสาเหตุใดครับ  ผมไม่เคยใช้น้ำหล่อเย็นด้วยเกี่ยวหรือป่าว  ทั้งๆที่ขับแค่แปะเดียว
ขอบคุณครับ..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 04:59:13 »
ปกติถ้าจำไม่ผิดวาล์วน้ำน่าจะเปิดที่ 88-92 องศา ขึ้นอยู่กับรุ่นและปีที่ผลิต ซึ่งน้ำในระบบต้องร้อนมากพอสมควร  ที่นี้ไม่รู้ว่าน้ำต้มที่ว่าของท่านนั้นหมายถึงประมาณอุณหภูมิประมาณนี้หรือเปล่า

:P :P