24 เมษายน 2014, 02:22:19

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่หน่อยครับ  (อ่าน 1286 ครั้ง)

ออฟไลน์ george

• Full Member
  • Rating: 2
ขอถามเรื่องแบตเตอรี่หน่อยครับ
« เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 11:25:10 »
1. คือรถผม E36  M43  318i  1996    พอดีเปลี่ยนแบตใหม่เป็น  3K   DIN 75 Amp.      เปลี่ยนไปแล้วพอใช้งาน ปรากฏว่า น้ำกรดมันไหลออกมาทางท่อระบายอะครับ  ทั้งๆที่ช่างก็เติมระดับพอดี แล้ว   ถามช่าง ช่างก็ว่าอาจจะมีอากาศ อยู่ข้างใน  เลยดันออกมาเพื่อปรับสมดุลย์   มีอย่างนี้ด้วยเหรอ   ???       งงครับ  ใครพอมีความรู้เรื่องแบตมั่ง   ถ้าเสีย จะได้เครม 

2.  อีกข้อครับ  โช๊ค ตรงฝากระโปรงหน้าตอนนี้มันล็อกไม่อยู่ พอเปิดกระโปรง มันจะยุบลง  ต้องเอาไม้ค้ำ  เพราะปรกติ ผมจะเปิดฝากระโปรงไว้ เพื่อระบายความร้อน  ตอนกลับมาถึงบ้าน    โช๊คตัวนี้ เอาไปซ่อมได้ไม๊ครับ   ที่ไหนรับซ่อม  ราคาเท่าไรครับ 

ขอบคุณครับ พี่น้อง   

ออฟไลน์ Tiger_k

• Hero Member
  • Rating: 0
  • ลูกเสือ...ตัวน้อย!!!
Re: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 11:39:12 »
 ;)แบตเตอรี่ผมไม่ถนัดแต่เรื่องโช๊คค้ำฝากระโปรงผมว่าเปลี่ยนใหม่ดีกว่า ราคาซ่อมกับซื้อใหม่ใกล้เคียงกัน(ส่วนมากไม่ค่อยซ่อมกัน) หาซื้อตามร้านอะไหล่รถหลังวัดโสมฯราคาตั้งแต่ 500 - 1200.. ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 11:42:42 โดย Tiger_k »

Re: ขอถามเรื่องแบตเตอรี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 12:00:24 »
;)แบตเตอรี่ผมไม่ถนัดแต่เรื่องโช๊คค้ำฝากระโปรงผมว่าเปลี่ยนใหม่ดีกว่า ราคาซ่อมกับซื้อใหม่ใกล้เคียงกัน(ส่วนมากไม่ค่อยซ่อมกัน) หาซื้อตามร้านอะไหล่รถหลังวัดโสมฯราคาตั้งแต่ 500 - 1200.. ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ ท่านเสือ  ราคาที่ว่า ของเซียงกงอะป่าวครับ  หรือของใหม่      ส่วนเรื่องแบต ยังรอคำตอบครับ จากท่านผู้ใจดี    :)

ออฟไลน์ wankun

• Rating: 18
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 12:58:36 »
โช้คที่น้าเสือว่า
เป็นราคาของใหม่หลังวัดโสมคับ
ร้านตาปาล์มก็มีขาย
คู่ละพันเดียวเองมั้ง
(จ่ายค่าโคสะนานมาด้วย)
ส่วนเรื่องแบตมันก็เป็นตามนั้นแหละคับ
ส่วนใหญ่มันออกมาเป็นอากาศ
นานๆครั้งจะเห็นว่ามีน้ำไหล
ถ้าให้ดี
เอาสายยางตู้ปลาเสียบเข้า
แล้วก็ร้อยเข้าไปในรูที่มันระบยออก
จะได้ไม่กัดตัวรถให้ผุคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 13:10:13 »
โช้คที่น้าเสือว่า
เป็นราคาของใหม่หลังวัดโสมคับ
ร้านตาปาล์มก็มีขาย
คู่ละพันเดียวเองมั้ง
(จ่ายค่าโคสะนานมาด้วย)
ส่วนเรื่องแบตมันก็เป็นตามนั้นแหละคับ
ส่วนใหญ่มันออกมาเป็นอากาศ
นานๆครั้งจะเห็นว่ามีน้ำไหล
ถ้าให้ดี
เอาสายยางตู้ปลาเสียบเข้า
แล้วก็ร้อยเข้าไปในรูที่มันระบยออก
จะได้ไม่กัดตัวรถให้ผุคับ

ขอบคุณครับพี่แว่น  เดี๋ยวจะไปอุดหนุนร้านคุณปาล์มครับ  ไม่ทราบว่าร้านแกอยู่ที่ไหน   :)

ออฟไลน์ khumphol

• ชอบ BMW
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:15:13 »
ท่านดู ที่สปอนเซอร์ ของเราเลย งับ...Auto Part Online.... ;D

ออฟไลน์ pob

• Pob .. Turbo.....#174
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 14:40:33 »
>:( >:( >:(  ตำรวจโกหก.....ซือมาก็สั้น ;D ;D ;D ...จะเหมือนเจ้าของ ;D ;D ;D
สรุปท่านเสือซื้อใหม่ยังครับโช๊คหน้านะ :P :P :P :P

ออฟไลน์ devil

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 17:24:46 »
ผมหามือสองโช๊คฝากระโปรงหลังได้มาคู่ล่ะ 400 ครับ เห็นมีคนขายอยู่ 500 เว็ปไหนไม่รู้ครับเห็นผ่านๆ มา ???

ออฟไลน์ bigbody_e36

• M44ทางไกล.......ใจถึง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 21:13:13 »
อาการน้ำกรดล้นแบตฯ ??? ???
สาเหตุอย่างแรก....เมื่อสตาร์ทเครื่อง มอเตอร์สตาร์ทจะดึงกระแสจำนวนมากจากแบตฯไปใช้
เมื่อเครื่องติดแล้วไดชาร์จจะทำหน้าที่ประจุไปกลับคืนสู่แบต
ถ้าไดชาร์จอัดกระแสเข้ามากเกินหรือแรงเกินไปจะทำให้ปฏิกิริยาระหว่างอิเลคโทรดกับน้ำกรดเกิดขึ้นอย่างรุนแรง
และรวดเร็ว   ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้เกิดฟองก๊าซจำนวนมากครับ(ภาษาช่างเรียกว่า"หม้อเดือด")
ทำให้มีการดันไอระเหยจากการเดือดออกมาทางรูระบายที่ช่องเติมน้ำกรด
โดยปกติแล้วถ้าการชาร์จไฟปกติจะเกิดฟองเล็กๆขึ้นช้าๆนะครับ(เหมือนรินโซดาใส่แก้ว ;D ;D)
อาการที่ว่ามาจะทำให้แผ่นตะกั่วบวมและแบตจะเสื่อมสภาพเร็วครับ
ถ้าซื้อแบตฯที่รับประกัน1ปี....รับรองได้เคลมแน่นอน :o :o
ลองแก้โดยให้ช่างไดนาโมเค้าล้างไดชาร์จให้ครับ(200-300 เอง)
แล้วอาการ"หม้อเดือด"จาหายไป...........มันยอดมากเลย :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ปล.วิธีล้างตะกรันที่จับขั้วแบตฯ(สีขาวๆ)....ให้ใช้น้ำอุ่นค่อนไปทางร้อนราดบริเวณที่เกิดตะกรัน
จากนั้นให้ใช้จาระบีทาไว้บางๆจะทำให้ไม่เกิดตะกรันได้อีกครับ(หากปล่อยให้ตะกรันจับไว้นานๆขั้วแบตฯจะค่อยๆกร่อนน่ะครับ  ต้องเสียค่าหลอมขั้วแบตฯใหม่อีก..เซ็ง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 10:34:17 »
ขอบพระคุณมากครับ  มีประโยชน์มากครับ  ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ   ;)

ออฟไลน์ Tiger_k

• ลูกเสือ...ตัวน้อย!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 11:37:37 »
>:( >:( >:(  ตำรวจโกหก.....ซือมาก็สั้น ;D ;D ;D ...จะเหมือนเจ้าของ ;D ;D ;D
สรุปท่านเสือซื้อใหม่ยังครับโช๊คหน้านะ :P :P :P :P
>:(ยังไม่ได้ซื้อใหม่เลยท่าน.... :Dว่าจะไปซื้อเพื่อนดันชวนไปเลี้ยงโค...จนหมด :-* :-*) ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pob

• Pob .. Turbo.....#174
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 13:25:37 »
 ;D ;D ;D โค....ตัว...น้อยๆ.... :D :D :D

ออฟไลน์ Oldman (M50TU)

• รู้น้อยแต่แบ่งปัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 15:45:31 »
Battery แบบ Lead Acid ปกติก็จะมีไอออกมาเวลา Charge ตามที่เพื่อนสมาชิกแจ้งไว้ด้านบน และเข้าใจว่าเมื่อซื้อ Battery จะมีสายยางพลาสติกแบบตู้ปลาอย่างที่คุณแว่นให้มาอยู่แล้ว เพื่อไว้ต่อจากรูหายใจออกไปด้านล่างตัวถังรถ  ให้ดีใช้แบบ Maintenance Free ไปเลยครับ

??? ???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 10:03:01 »
>:(ยังไม่ได้ซื้อใหม่เลยท่าน.... :Dว่าจะไปซื้อเพื่อนดันชวนไปเลี้ยงโค...จนหมด :-* :-*) ;D ;D ;D ;D

หวัดดีครับพี่  ไปโค คอกไหนครับ อิอิ  วันหลังไปด้วย จะไปกินหญ้าโค อิอิ  ;D

ออฟไลน์ pae-e36

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 22:41:35 »
พื้นใต้แบ็ต ผุคับ เซ็งเลย