24 เมษายน 2014, 03:36:57

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอด  (อ่าน 1062 ครั้ง)

ออฟไลน์ GAME

• Bimmer
  • Hero Member
  • Rating: 0
  • xu xiangting
ถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอด
« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:26:41 »
ขอถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอดครับ ต้องให้รถออกตัวเดินหน้าสักพักถึงจะเย็นครับ
แล้วพอจอดติดไฟแดง ลมที่ออกมาก็ไม่เย็นอีกครับ ต้องขับอย่างเดียวลมเย็นถึงจะออกมาครับ
มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ น้ำยาแอร์ก็เติมมานะครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที :( :( :(

ออฟไลน์ tnkxoxo

• Jr. Member
  • **
  • Rating: 1
Re: ถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:35:44 »
ขอถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอดครับ ต้องให้รถออกตัวเดินหน้าสักพักถึงจะเย็นครับ
แล้วพอจอดติดไฟแดง ลมที่ออกมาก็ไม่เย็นอีกครับ ต้องขับอย่างเดียวลมเย็นถึงจะออกมาครับ
มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ น้ำยาแอร์ก็เติมมานะครับ

ลองดูว่าพัดลมคอยร้อนหมุดรึป่าวครับ
ผมว่าไม่หมุนแน่นอน
1.fuse ขาด
2.พัดลมลาโลก
ลองดู fuse ก่อนครับ

• Bimmer
Re: ถามเรื่องแอร์ไม่เย็นครับเวลาจอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:59:13 »

ลองดูว่าพัดลมคอยร้อนหมุดรึป่าวครับ
ผมว่าไม่หมุนแน่นอน
1.fuse ขาด
2.พัดลมลาโลก
ลองดู fuse ก่อนครับ

พรุ่งนี้จะลองดูครับแล้วจะมาแจ้งข่าว  >:(
ขอบคุณครับ ตอบไหวจริงๆ  :D :D
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ GU_MONALIZA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 00:42:35 »
รถผมก้อมีอาการคล้ายแบบนี้เรยอ่า  :P

ออฟไลน์ pob

• Pob .. Turbo.....#174
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 07:58:06 »
 ;D ;D ;D
เกมส์ แอร์ไม่เย็น...ก็นายเล่น  ท่องราตรี
คนเดียว.....ระสิ...จอดรถทำอะไรหรือเปล่า...... :D :D :D

• Bimmer
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 17:11:15 »
;D ;D ;D
เกมส์ แอร์ไม่เย็น...ก็นายเล่น  ท่องราตรี
คนเดียว.....ระสิ...จอดรถทำอะไรหรือเปล่า...... :D :D :D
[/qu

เบื่อจริงพวกรู้ทันอุตสาห์ ลงกระจกไว้นิดนึงแล้วนะ กลัวหายใจไม่ทัน :-\ :-\ :-\ :-\ :-\
ช่วงนี้ตังค์น้อย ค่าห้องก็แพง ข้างทางก็แล้วกัน ใหนๆก็ใหนๆ แล้ว  ;D ;D ;D
ทีป๋าแป๊ะยังนอนหน้าร้านได้เลย :-\ :-\ :-\

รถมันสวยไปใหนมาใหนทีก็มีแต่คนจำได้  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ nueng

• 085-3430782 หนึ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 19:07:22 »
ถ้าดูพัดลมแล้วไม่พัง ก็ลองล้างคอยล์ร้อนด้วยครับ บางทีอาจจะสกปกมาก
ท่านใดมีนา มีไร่ มีสวน หรือมีญาติพี่น้องทำอยู่ อยากให้ได้ผลดีๆ  โทรมาปรึกษากันได้ครับ  085-3430782 หนึ่งครับ

ออฟไลน์ tk

• Full Member
  • Rating: 5
  • คนจิง ไม่ทิ้งกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 19:37:48 »
 :) :) :) ของผมก็แปงคับ  ขอความรู้หน่อยคับ คือเวลาขี่ช้าจะเย็นมาก  แต่ถ้าขี่เร้วประมาณ 110 ขื้นจะร้อนมาก ออกแต่ลมร้อนนะคับ 
งงมาก   แล้วก็ถ้าอากาศข้างนอกไม่ร้อนก็ไม่เป็นคับ เหมื่อนช่วงนี้หน้าฝนขี่ 120  -140 ได้เลยคับ แอไม่เป็นไร  แต่ถ้าข้างนอกอากาศร้อนละก็แปงเรื่องเลยคับ
ขี่เร็วไม่ได้เลยคับ  ช่วยตอยด้วยนะคับ  :) :) :)
ท้อแท้เพียงแค่ทักท้าย             จะกลับกลายเป็นท้ายท้า

ออฟไลน์ BandB..by @e

• Newbie
  • *
  • E-mail : bandb_99@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 20:27:25 »
ขอตอบแบบกึ่งเดา กึ่งมั่วนะครับ

การที่รถจอดอยู่นิ่งกับพบว่าแอร์ไม่มีความเย็น  แต่พอเวลารถวิ่งกับมีความเย็น

น่าเกิดจาก อุปกรณ์ที่เรียกว่า คอมเพรสเซอร์ ครับ

เจ้าตัวความเพรสเซอร์จะทำหน้าที่ สูบฉีดน้ำยาให้วนในระบบ

เวลาท่านติดเครื่อง รถ นิ่งอยู่เฉยๆ  รอบของเครื่องยนต์จะต่ำ เจ้าคอมเพรสเซอร์ตัวนี้  จะไม่มีกำลังอัด 

อาจเป็นเพราะอุปกรณ์ภายในสึกหรอ  หรือ เสื่อมสภาพ จึงสร้างแรงอัดไม่เต็มที่ ที่เจอบ่อยๆก็พวก ลูกสูบ และโอริง เป็นต้น

แต่ทางกลับกัน  คุณไม่จำเป็นต้องขับรถเร็วๆ เพื่อทดลอง  เพียงแต่จอดรถนิ่งอยู่กับที่ แล้วลองเหยียบคันเร่งให้รอบสูงดู

คุณก็จะรู้สึกขึ้นมาทันที่ว่า มันเย็น  ก็เพราะ เมื่อรอบสูง  มันจะไปฉุดให้การทำงานของ เจ้าที่เรียกว่า คอมเพรสเซอร์ ทำงานหนักขึ้นนั่นเอง 

ทำงานหนักขึ้น ก็หมายถึงเท่ากับว่า สร้างแรงอัดตาม นั่นเอง 

ให้ดี ก็ลองทดสอบดูนะครับ

ปล. ผมแค่เดานะครับ  ถ้าผิดก็ขออาภัย      :)

• Bimmer
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 22:15:38 »
ขอตอบแบบกึ่งเดา กึ่งมั่วนะครับ

การที่รถจอดอยู่นิ่งกับพบว่าแอร์ไม่มีความเย็น  แต่พอเวลารถวิ่งกับมีความเย็น

น่าเกิดจาก อุปกรณ์ที่เรียกว่า คอมเพรสเซอร์ ครับ

เจ้าตัวความเพรสเซอร์จะทำหน้าที่ สูบฉีดน้ำยาให้วนในระบบ

เวลาท่านติดเครื่อง รถ นิ่งอยู่เฉยๆ  รอบของเครื่องยนต์จะต่ำ เจ้าคอมเพรสเซอร์ตัวนี้  จะไม่มีกำลังอัด 

อาจเป็นเพราะอุปกรณ์ภายในสึกหรอ  หรือ เสื่อมสภาพ จึงสร้างแรงอัดไม่เต็มที่ ที่เจอบ่อยๆก็พวก ลูกสูบ และโอริง เป็นต้น

แต่ทางกลับกัน  คุณไม่จำเป็นต้องขับรถเร็วๆ เพื่อทดลอง  เพียงแต่จอดรถนิ่งอยู่กับที่ แล้วลองเหยียบคันเร่งให้รอบสูงดู

คุณก็จะรู้สึกขึ้นมาทันที่ว่า มันเย็น  ก็เพราะ เมื่อรอบสูง  มันจะไปฉุดให้การทำงานของ เจ้าที่เรียกว่า คอมเพรสเซอร์ ทำงานหนักขึ้นนั่นเอง 

ทำงานหนักขึ้น ก็หมายถึงเท่ากับว่า สร้างแรงอัดตาม นั่นเอง 

ให้ดี ก็ลองทดสอบดูนะครับ

ปล. ผมแค่เดานะครับ  ถ้าผิดก็ขออาภัย      :)

อาการเป็นอย่างที่ท่านว่ามาเลยครับ ต้องรอบเครื่องสูงจึงจะเย็น แล้วมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ หรือพอจะมีร้านแนะนำบ้างป่าวครับ ผมอยู่บางกะปิครับ
หรือสมาชิกท่านใดพอจะมีร้านทำบ้าง ช่วยชี้เป้าด้วยครับ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ tnkxoxo

• Jr. Member
  • **
  • Rating: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 05:46:02 »
อาการเป็นอย่างที่ท่านว่ามาเลยครับ ต้องรอบเครื่องสูงจึงจะเย็น แล้วมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ หรือพอจะมีร้านแนะนำบ้างป่าวครับ ผมอยู่บางกะปิครับ
หรือสมาชิกท่านใดพอจะมีร้านทำบ้าง ช่วยชี้เป้าด้วยครับ :'( :'( :'(
ที่ผมบอกก็คือการเช็คเบื้องต้นง่ายๆไงครับ ลองดูก่อนจะได้ไม่โดนร้านหลอกฟันครับ

ออฟไลน์ nueng

• 085-3430782 หนึ่ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 09:41:10 »
ถ้าอาการแอร์เย็นเฉพาะรอบสูง อาจเป็นได้หลายอย่างครับ แต่หลักๆที่เจอบ่อยคือ
1.วาล์วตัน(ตัวที่ใช้ลดแรงดันน้ำยา เพื่อฉีดน้ำยาเข้าไปในคอยล์เย็น) : ถ้าใช้เกจจับด้าน hi แรงดันด้าน hi จะสูงมาก เพราะน้ำยาถูกคอมเพรสเซอร์อัดออกมาแล้ว แต่จะมาอั้นอยู่ที่วาล์ว(วาล์วตัน) ดังนั้นเมื่อรอบเครื่องเพิ่มขึ้น คอมก็จะมีแรงอัดเพิ่มมากขึ้น น้ำยาจึงถูกฉีดเข้าไปในคอยล์เย็นได้บ้างเล็กน้อยจึงทำให้รู้สึกเย็น(บ้าง)แต่ถ้าอากาศภายนอกร้อนมากๆ แอร์ก็จะสู้ไม่ไหวครับ แต่ถ้าเราใช้เกจวัดแรงดันด้าน low จะพบว่าแรงดันด้าน lowหายไปครับ
2.ลิ้นรั่ว(ลิ้นกักน้ำยาภายในตัวคอมเพรสเซอร์) : ใช้เกจจับด้าน hi แรงดันด้าน hi จะต่ำกว่าปกติ เพราะลิ้นที่ใช้กักน้ำยาเพื่อสร้างแรงดันในคอมเพรสเซอร์รั่วได้ ดังนั้นน้ำยาจึงรั่วผ่านลิ้นนี้ออกมาได้ ทำให้แรงดันด้าน hi ต่ำลง มีผลให้น้ำยานั้น แทนที่ควรจะมีสถานะเป็นไอ ที่มีแรงดันสูง กลับเป็นไอได้ไม่มากพอ  ดังนั้นการควบแน่นในคอยล์ร้อนจึงทำได้ไม่ดี(ระบายความร้อนออกได้ไม่ดี)  จึงทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็นครับ
3.อื่นๆตามที่เพื่อนๆได้บอกมาครับ
    แหม่.............วิชาการซะเยอะเลยเรา สงสัย จขกท. อ่านแล้วคงจะมึนตึ๊บแน่เลย  55555+

;D ;D
ท่านใดมีนา มีไร่ มีสวน หรือมีญาติพี่น้องทำอยู่ อยากให้ได้ผลดีๆ  โทรมาปรึกษากันได้ครับ  085-3430782 หนึ่งครับ